HsvSamSon - Sinh viên Sầm Sơn - Kết Nối Cộng Đồng
HSV Sầm Sơn Chào Mừng Các Bạn Tham Gia Vào Diễn ĐÀn!
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí để vào diễn đàn...!!!
Chúc các bạn có những phút giây vui vẻ với HSV Sầm Sơn...!
HSV Sầm Sơn Chào Mừng Các Bạn Tham Gia Vào Diễn ĐÀn!
Bạn cần đăng nhập hoặc đăng kí để vào diễn đàn...!!!
Chúc các bạn có những phút giây vui vẻ với HSV Sầm Sơn...!
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

ti`nh ban tha^n

Go down 
Tác giảThông điệp
sweetlove_ss
Thành Viên Cấp 2
Thành Viên Cấp 2
sweetlove_ss

ti`nh ban tha^n Empty
Bài gửiTiêu đề: ti`nh ban tha^n   ti`nh ban tha^n I_icon_minitimeSun Jan 17, 2010 10:52 am

Bạn thân mến , mỗi ngày khi tôi nghĩ về những gì tôi cho là quan trọng , tôi đều tìm thấy bạn thẳm sâu trong trái tim mình. Chẳng biết tự bao giờ , đối với tôi , tình bạn lại quan trọng hơn tất thảy mọi thứ trên đời . Tôi cố bao bọc trái tim non nớt của mình khỏi biển cả. Nhưng bạn biết không , trái tim tôi lại vẫy vùng khỏi bờ êm che chở mà lao vào sóng dữ của khổ đau . Nó dũng cảm hứng chịu những vết thương rỉ máu dẫu có kiệt cùng sức lực . Con tim tôi đã qua bao lần hấp hối , nhưng nó chẳng bao giờ chết cả . Sau mỗi nỗi đau , nó đều được tái sinh lần nữa , mạnh mẽ , kiêu hãnh hơn trước . Tôi từng tự hào vì mình có trái tim đẹp đẽ không chút tì vết . Nhưng rồi tôi nhận ra , trái tim đẹp đẽ ấy yếu ớt biết dường nào . Giờ đây , đối với tôi , mỗi một vết sẹo trên con tim can trường mới thực là điều quí giá.

Bạn có biết chăng tôi đã từng là một con người khác . Tôi đã sống một cách lí trí hệt như một con robot đã lập trình . Tôi nghĩ mình sáng suốt và điều đó sẽ giúp tôi mãi mãi hạnh phúc . Nhưng rồi một ngày tôi nhận ra mình bị lừa dối . Chính lí trí đã tạo ra bao điều hư ảo để lừa gạt tôi . Nó đã tạo ra một thế giời hoàn hảo mà trong đó tôi hạnh phúc với tình bạn đẹp đẽ . Bạn biết đấy , đó là những giấc mơ . Tôi từng có khả năng nhớ được tất cả những giấc mơ của mình . Bạn có tin được không ? Tôi nhớ được , thậm chí có thể ghi và kể lại được vì chúng vô cùng đẹp đẽ . Nhưng cái ngày mà tôi nhận ra mọi sự chỉ là giả tạo : tình bạn giả tạo , hạnh phúc giả tạo , nụ cười giả tạo..., những giấc mơ đã nhanh chóng vỡ òa trước mắt tôi. Chúng bỏ rơi tôi trong đêm cô đơn và lạnh lẽo . Bạn có biết được cảm giác đó không ? Cảm giác khi thấy mình bị bỏ rơi , cảm giác như mọi niềm vui và tiếng cười trên đời này đều nhỏ dần và lịm tắt , cảm giác hoang mang , cảm giác như linh hồn mình đã chết . Đó là khoảnh khắc mà giọt nước mắt đọng lại vĩnh hằng . Và...tôi không còn mơ được nữa .

Bạn thân mến , từ khi bạn xuất hiện , tôi đã hiểu được một phần của cuộc sống . Tôi nhận ra rằng hạnh phúc không bao giờ là mãi mãi . Chính những người mà ta yêu mến lại mang đến cho ta niềm đau . Nhưng bạn biết không , để có được sự yêu thương và tình bạn chân thành , vài vết sẹo nhỏ chẳng đáng để tôi than thở . Trên thế gian này mọi thứ đều có cái giá của nó . Tôi đã trả một cái giá rất đắt để thay đổi con người sống theo lí trí ngày trước . Và bạn thấy đấy , tôi không bao giờ hối hận vì quyết định của mình. Tôi nhận ra rằng cuộc sống có quy luật của nó . Khi bạn ném hòn đá vào mặt hồ phằng lặng , những cơn sóng sẽ nổi lên và một lúc nào đó nó cũng sẽ quét lại về phía bạn. Tôi đã học được rằng đừng bao giờ cho đi những gì mình không thích và mong muốn nhận lại điều tốt đẹp . Khi ta cho đi sóng dữ thì thứ ta nhận lại cũng là sóng dữ mà thôi . Tôi cũng học được rằng mặt hồ dậy sóng sẽ có lúc bình yên , sau cơn mưa trời lại sáng . Tôi không từ bỏ phút giây nào để chờ đợi hạnh phúc đến với tôi .

Có lần , một người đã hỏi tôi : Tại sao bạn lại bận tâm đến mức độ quan trọng của bạn trong lòng người khác ? Tôi trả lời : Đơn giản vì điều đó đối với tôi rất quan trọng. Bạn mến yêu ơi , tôi luôn hi vọng đối với bạn , tôi là một người quan trọng , nhưng tôi không hề đòi hỏi điều đó . Từng nhớ Phật có câu : “Mọi sự tại Duyên , người khôn thì đừng Chấp !” . Chính vì vậy , tôi biết điều gì đến sẽ đến , điều gì chưa đến tôi sẽ chờ đợi . Nhưng tôi muốn bạn biết rằng , đã từ lâu , tôi xem bạn là một phần quan trọng trong cuộc sống của mình. Bạn đã làm mặt hồ của tôi dậy sóng , nhưng cũng chính nhờ bạn mà nó lại bình yên . Cảm ơn bạn vì điều đó . Chính bạn đã cho tôi hiểu được rất nhiều về tình bạn . Nhưng tôi nghĩ , cả cuộc đời này có lẽ tôi cũng không hiểu được tất thảy ý nghĩa của tình bạn đâu . Nhưng tôi rất háo hức được khám phá nó từng ngày và được xem ý nghĩa tình bạn trong tôi được dần hoàn thiện.

Mong rằng bạn sẽ có được một cuộc sống tốt đẹp , mong rằng tình bạn của chúng ta sẽ ngày càng gắng bó. Cả hai chúng ta , phải cùng cố gắng . Bạn đã từng bảo tôi đừng sợ vấp ngã , vì mỗi lần té ngã sẽ là một nấc thang để ta tiến thêm lên phía trước . Tôi muốn được cùng bạn leo mãi trên những bậc thang đó. Dẫu cứ mỗi bước lại vấp ngã , nhưng tôi biết bạn luôn bên cạnh sẵn sàng dìu tôi . Hãy hứa với nhau nhé , ai lên trước sẽ đỡ người lên sau , ai đứng vững sẽ dìu người té ngã . Chúng ta hãy cùng tiến lên , cùng hạnh phúc , bạn nhé !

Thân mến

ti`nh ban tha^n
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Định nghĩa tình bạn và tình yêu...
» Tình yêu là...
» tình yêu là gì?
» tinh yeu cho meo
» tinh iu 9x